top of page
  • Writer's picture KA

Margir ungir Tatarar grípa nú tækifærið. (4 af 6)


Krímtatarar, um það bil áttundi hluti íbúa á Krím, eru stríðs og þjáninga reyndir. Rússland reynir nú að koma þeim á framfæri

Þessi grein er byggð á yfirliti, framlagi sem er tileinkað borgunum Sevastopol og Kerch og nýju brúnni að rússneska meginlandinu sú fjórða í fjölþættri röð um Krímskaga í dag. Allar skýrslurnar eru byggðar á þriggja vikna dvöl höfundar á Krímskaga í maí / júní á þessu ári með rannsóknum á staðnum.

„Heimsækir þú Krím til að skrifa um hana seinna? Áhugavert! En ekki gleyma að spyrja Tartarana, eins og þeir eru á Krím í dag. Þú veist að þeir voru algerlega á móti því að leysa sig frá Úkraínu og verða hluti af Rússlandi aftur“. Ég heyrði þetta og svipað nokkrum sinnum áður en við lögðum af stað til Krím í maí.

Ef þú hefur áhuga á sögu Krím geturðu ekki horft framhjá töturunum. Þeir hafa lengi leikið aðalhlutverk í sögu Krím í Svartahafinu.

Fyrsta vandamálið. Sérhver sögulegur atburður á sér forsögu. Svo hvar byrjar maður? Á 14. öld, þegar tatararnir snéru til íslams? Á 15. öld, þegar þeir stofnuðu sitt eigið Khanat á Krím í norður - og austurhluta steppanna - í núverandi hugtakanotkun þeirra sem eru einkum furstadæmin- með miðstöð í Bakhchysarai á Krím? Eða á 18. öld, þegar þeir komu meira og meira í bakið á rússneskum landvinningum á Krím?

Ein hörmungin af annarri

Það sem gerðist þá kom á fyrri hluta síðustu aldar hvert stórslysið eftir annað. Samband Tartaranna og Rússlands hefur lengi verið þungt eftir fjölmörg vopnuð átök. Fyrir vikið börðust hlutar Tataranna við hlið byltingarmannana 1905 og 1917 í von um að leggja sitt af mörkum til að ryðja rússneskum aðalsmönnum burtu og mynda síðan sitt eigið sjálfstjórnarríki. Þeir vildu þó ekki hafa neitt með kommúnisma að gera, eitthvað sem hentaði þeim ekki eftir lok borgarastríðsins í Rússlandi. Bolsjévíkar framkvæmdu í kjölfarið nokkur fjöldamorð á tatarískum þjóðernissinnum á Krím. Og þegar árið 1921/1922, í algerri óreiðu eftir byltinguna 1917 og borgarastyrjöldina í kjölfarið, leiddi mánaða langur þurrkur í Suður-Rússlandi til hörmulegrar hungursneyðar og fór Krím sérstaklega illa út úr því. Um það bil helmingur Tatarísku íbúanna í Bakhchisaray sultu til bana; Árið 1923 voru Tatararnir á Krím aðeins um fjórðungur íbúanna.

Og ekki nóg með það. Samkvæmt breska sagnfræðingnum Alan Fisher sem skrifar í bók sinni The Crimean Tatars, hafði 1917 til 1933 verið drepnir, reknir á brott eða vísað úr landi 150.000 Tartara, helmingur Tataríska íbúanna á Krímskaga. Árið 1937/38 voru einnig framin fleiri fjöldamorð, sérstaklega menntaðra Tatara.

Óþarft að nefna að ekki voru bara Krímtatarar sem urðu fyrir hungursneið og hernaðarátökum. Önnur þjóðarbrot áttu einnig erfitt á þessu tímabili.

Og í ​​seinni heimsstyrjöldinni?

Kom það á óvart í þessum sögulegu aðstæðum að þegar þýski herinn réðst inn á Krím árið 1941 að ólíkir hópar Tatara töldu sig knúna til að styðja innrásarher Þjóðverja og Rúmena í árásinni á Sovétmenn í bardögum? Auðvitað, ekki vegna þess að þeir voru sérstaklega nálægt fasistískri hugmyndafræði, heldur vegna þess að það fór enn og aftur á móti Rússum (margt það, sem varðveittist í bréfum sem fór á milli leiðtoga Tartara og hershöfðingja nasista, bar gyðingahatur nasista vitni, Gyðingar og Bolsévíkar voru einfaldlega í sama pottinum). Og það voru líka Tatarar sem börðust við hlið Sovétmanna. En Stalín sá ekki mjög vel hvernig og hvað hafði gerst. Eftir enduryfirtöku Krímskaga árið 1944, flutti hann nánast alla Tataranna - og hérna, ekki aðeins þá - í lokuðum járnbrautarvögnum til strjálbýlissvæða lengra til austurs og umfram allt til Úsbekistan og skildi þá þar eftir með örlögum sínum. Margir Tartarana lifðu flutningana ekki af. Loks þegar Khrushchev komst til valda, sem fordæmdi opinberlega þessar ómannúðlegu brottvísanir hjá Stalín sem „glæpi“, fengu fyrstu Tatararnir leyfi til að snúa aftur til Krím. Og aðeins eftir almennt leyfi frá Moskvu árið 1989 komu þúsundir Tatara aftur til Krím.

Frá hvaða sjónarhorni sem frásagnir af öllum þessum grimmdarverkum hafa verið skrifaðar, þá getur það kostað mann andvökunætur að lesa um það sem gerðist á síðustu öld í styrjöldum og hörmungum, og sérstaklega þjáningar Tatara vegna þessa.

«Fóru aftur til Krím, ekki til Úkraínu»

En hvernig hegðuðu Krímtatararnir sér í þjóðaratkvæðagreiðslunni 2014 þegar kom að sameiningu við Rússlands? Refat Derdarov, borgarstjóri Bakhchisarai, sagði árið 2015: „Við Tatarar snerum aftur til Krím árið 1989, sem tilheyrði Sovétríkjunum (þá); Á þeim tíma hugsuðum við ekki einu sinni um Úkraínu. “Árið 2014 hafði í raun verið áberandi ákall frá Medschlis, mikilvægra samtaka tatara, um að sniðganga þjóðaratkvæðagreiðsluna. Ekki er vitað hversu langt því var fylgt. Samkvæmt Vasvi Abduraimov, yfirmanni Tatarísku samtakanna Milli Firka, eftir þjóðaratkvæðagreiðsluna sem innsiglaði sameiningu Krímskaga við Rússland, ákváðu í raun aðeins 3.000 til 5.000 Tartarar að yfirgefa Krím. Fólksflótti varð ekki.

Og núna?

Rússland þekkir samband Krím-tataranna og Rússlands, sem voru þrugaðir af mörgum átökum og styrjöldum. Ekki síst hefur Vladimir Pútín sjálfur - af skiljanlegum ástæðum - mikinn áhuga á því að spennt samband Tatara og Rússlands sé loksins mál fortíðarinnar. Það fæst ekkert út úr því að muna alltaf eftir gömlu erjunum, það er loksins kominn tími til að horfa fram á við, segir hann. Og hann tekur þess vegna persónulega þátt í þessu máli, eins og heyra má, frá Töturum.


Um myndina: Í Bakhchisaray í dag er hægt að heimsækja Khan höllina sem samanstendur af nokkrum byggingum. Austurlenskur karakter þingsins er augljós. (Mynd Christian Müller)


Athyglisverð var heimsókn okkar til Bakhchisaray, sögulega miðju tartaranna, inni á Krím-skaganum. Við horfðum í kringum okkur með opnum augum og eyrum og spjölluðum við heimamenn. Hvað finnst Krim-töturum í ​​dag um sameininguna við Rússa?

Hin unga Tatarastúlka, sem leiðbeindi okkur um sögulegar byggingar Khan hússins, sem í dag er að mestu leyti safn, sagði það á þennan hátt: Hún lærði arabísku við Simferopol háskólan og hefur mikinn áhuga á fræðasviði sínu, en stjórnmálum „ ekki sérlega vel kunnug“. Samt sem áður eru hún og margir aðrir Tartarar á svæðinu mjög þakklátir fyrir skuldbindingu Rússa við Tartarana og sérstaklega Bakhchisaray. Pútín hafði sjálfur heimsótt Bakhchisaray og tók 40 mínútur að skoða gömlu tataríska miðstöðina sjálfa. Og hann hafði lofað tveimur milljörðum rúblna - umbreyttu í 27 milljónum evra, með að minnsta kosti tvöfölum kaupmætti ​​- til endurreisnar sögulegra bygginga. „40 mínútur,“ sagði leiðsögumaðurinn í gegnum safnið, „hljómar ekki sem mikið, en Pútín þarf að lokum að leysa stærri vandamál en að skoða sögulegar byggingar hér ….“.


Mynd: Inni í Khan höllinxni í Bakhchisaray er nú safn. Svo að gestirnir geti líka dásamað fötin á þeim tíma má sjá sumar dúkkur klæddar í stíl í sumum herbergjum. (Mynd Christian Müller)


Einnig er fjárfest í menntageiranum

Önnur verkefni í þágu öruggrar framtíðar fyrir Tatarana á Krím verða líklega miklu meira fjárhagslega mikilvæg. Að beiðni fengum við tækifæri til að heimsækja nýja „School 44“ fyrir Tatarana í Simferopol. Þetta var núna orlofstími og skólinn var ekki upptekinn af börnum á þeim tíma sem við vildum, en forstöðumaðurinn kom í skólann á umsömdum degi og sýndi okkur hvað sem við vildum sjá og fá skýringar á.Á myndinni: Nýi skólinn 44 í Simferopol, einn af tólf skólum á Krím fyrir Tatara. Nokkrum vikum eftir heimsókn okkar í maí hefur þessum nýstofnaða skóla nú fengið nýtt nafn: Alime Abdenanova. Hin tataríska Alime Abdenanova barðist árið 1944, aðeins 20 ára gömul, á svæðinu í Kerch við hlið Rauða hersins sem leyniþjónustumaður gegn þýska hernum, Wehrmacht. Hinn 25. febrúar 1944 var hún hinsvegar lent í innkaupum á nýjum rafhlöðum fyrir leyniútvarpsstöð sína, pyntað og loks skotin af nasistum 5. apríl 1944. (Mynd Christian Müller)


Skólinn er til húsa í nýrri byggingu í Simferopol og getur kennt um 1200 7-15 ára nemendum. Grunnmálið er auðvitað Tatar, móðurmál tartaranna, sem síðan sameining Krím við Rússland auk rússnesku og úkraínsku í fyrsta skipti eitt af þremur opinberum tungumálum - öfugt við tímann þegar Krímskaga var enn hluti af Úkraínu. En nemendur geta líka lært ensku hér; við fengum líka tækifæri til að ræða við enskukennarann.


Um myndina: Forstofan í kennslustofunni fyrir ensku er máluð litrík með mismunandi sjónarhorn frá London. Nemendunum og foreldrum þeirra er þó óheimilt að heimsækja London, þar sem Vesturlönd neita inngöngu á Krím með rússnesku vegabréfi, jafnvel vegna heimsóknar. Svo hvort að Krimverjar muni þróa meiri samúð með Vesturlöndum? (Mynd Christian Müller)


Skólinn er vel búinn og hefur til dæmis sérútbúinn skólaherbergi þar sem börn geta lært að tefla. Mjög áhrifamikil er kennslustofan með fjöldann allan af tölvum, þar sem nemendur læra að sigla um stafræna heiminn. Bros af minni hálfu sem Svisslendingur varð auðvitað í kennslustofunum í handavinnu: Hefðbundið með saumavélum fyrir stelpurnar og með sögum og borvélum fyrir strákana. Ýmsar líkamsræktarstöðvar og íþróttavöllur eru í boði. Vegna stundum langra skólaferða dvelja börnin í skólahúsinu yfir hádegismat sem er borin fram þar. Börn frá stórum fjölskyldum fá hann jafnvel ókeypis.


Á myndinni: Skólastjóri Gulnara Murtazajeva (til hægri) vill gefa ungum Töturum betri yfirsýn. Hún er Rússum þakklát fyrir fjárhagslegan stuðning í formi nútímaskóla. (Mynd Christian Müller)


Forstöðumaður skólans, Gulnara Murtazajeva, þekkir auðvitað öll fjölmörg og að mestu leyti grimm átök milli Tartara og Rússa og síðar Sovétmanna, auðvitað. En hún hefur skýra afstöðu: „Í krafti menntunar minnar get ég starfað við háskóla sem vísindamaður. En nú tek ég meðvitað tækifærið til að gera eitthvað fyrir betri framtíð Tataranna. Við verðum loksins að horfa fram á veginn! “ Að hún meti stuðning Rússa og undirstirkar þennan pólitíska viðsnúning með stórri mynd á veggnum á skrifstofu sinni: andlitsmynd af Vladimir


Mynd : Þrátt fyrir skólafrí komu aðrir meðlimir kennara og einnig nokkrir nemendur í skólann til heiðurs gestum frá Sviss „til heiðurs“. Og enginn leynir fyrir þeirri sannfæringu sinni að þessi nútímaskóli sé vegna Vladimírs Pútíns forseta Rússlands. Þess vegna hangir andlitsmynd hans hér í forstofu skólahússins. Á hinn veginn hafði Úkraína aldrei gert mikið fyrir tartarana. (Mynd Christian Müller)Myndin: Góðir gestir frá Sviss komu vel á óvart: Tatarsk börn halda upp á mismunandi hefðbundnum dönsum. (Mynd Christian Müller)


Þetta voru tvær spennandi kennslustundir með leikstjóranum og öðrum kennara við þennan nýja skóla. En það sem snerti hjarta okkar, var augljóslega óvenju fyrirvaralaus uppákoma. Í leikhússal skólans - já, það eru - þrír strákar og þrjár stelpur í hefðbundnum búningum Tatara og hefðbundin Tatar-tónlist sem sýndu tugi dansa - með augljósri gleði, en einnig með nokkru stolti, eins og okkur sýndist. Og auðvitað sá maður gleðina í andlitum þeirra og björtum augum þeirra þegar þau sáu - heiðarlegt - lófaklapp okkar. Þeim hefur vissulega verið sagt að dansa fyrir framan „háttsetta gesti“ frá Sviss - okkur leið reyndar eins og við værum „háttsettir gestir“ og væru hissa á svo yndislegri sýningu.


Mynd: Okkur var sagt að þessi danshópur hafi þegar tekið þátt í alþjóðlegum danskeppnum og náð góðu sæti. (Mynd Christian Müller)


Heimsókn í Tatara sjónvarps- og útvarpsstöðina í Sinferopol

Tatarar á Krímskaga í dag hafa ekki aðeins nýjan skóla þar sem þeir geta ræktað tungumál sitt og menningu, heldur einnig Tatar útvarps- og sjónvarpsstöð.

Það sem tók strax eftir því: Það var næstum allt mjög ungt fólk. Ervin Musaev, leikstjórinn sem bauð okkur velkominn, var aðeins 30 ára frekar en 40 ára og hann leiddi okkur ekki án stolts, heldur gaf hann ávallt athygli með spurningum okkar í gegnum aðgerðina. Forritin sem eru framleidd eru öll í tvennu lagi, í Tatar og á rússnesku. Og öll fyrirhöfn aðeins fyrir Krím? Auðvitað ekki, forritin eru send um gervihnött til þeirra landa þar sem þúsundir Tatara búa enn: í Tyrklandi og svo langt sem Úsbekistan.


Mynd: Ungi forstjóri sjónvarpsstöðvarinnar Millet, Ervin Musaev, er sýnilega stoltur af sendinum. Liðið framleiðir dagskrár í sólarhring alla 7 daga vikunnar og sýnir umfram allt líf og menningu Tatara á Krímskaga. Hér stendur ungi leikstjórinn fyrir framan sitjandi hópinn þar sem þátttakendur ræða menningarmál hvert við annað. (Mynd Christian Müller)


Augljóslega ansi gömul lyftan að fjórðu hæð í eldra húsinu virkaði ekki, en vinnustofurnar voru, eftir því sem ég get sagt, tæknilega uppfærðar. Og í fréttastofunni og á öllum öðrum skrifstofum var ekki aðeins allt klínískt hreint; unga fólkið, það voru aðallega konur, hafði greinilega þá gleði að svissneskur blaðamaður hafði áhuga á starfi sínu.


Mynd: Fjölmiðlamiðstöðin í Simferopol býður ekki síst ungum, vel hæfum konum velkomið starf. Og að gestir frá Sviss hafi haft áhuga á henni, hún var greinilega ánægð. (Mynd Christian Müller)


Þeir hefðu ekki verið raunverulegir fjölmiðlamenn ef þeir hefðu ekki snúið við borðinu: þeir vildu taka viðtal við okkur. Neita?, Nei, það virkaði ekki. Þeir sendu líka út hluta þess: ekki með mér í miðjunni, af því að ég talaði ensku, heldur með konunni minni, sem talar fullkomna rússnesku fyrir utan tékknesku, ensku og þýsku. Þú getur horft á útsendinguna 31. maí 2019 frá 15.44 til 17.45 hér.


Mynd: Tataríska miðstöðin í Simferopol er auðvitað líka með útvarpsstöð. Jafnvel Tartararnir keyra bíl og vilja heyra tónlist eða nýjustu fréttirnar. (Mynd Christian Müller)


Boðið var til fundarherbergis „Millet“ fjölmiðlasetursins og einnig ungra - ritstjórnarstarfsmanna „Tataríska tímaritsins“, háglans rit gefið út á rússnesku og einnig á ensku. Það var nýbúið að koma sérstakt mál á ensku um efni fjöldamiðla á Krímskaga: „Krím fjölmiðlar: innri sýn“. Það eru fullt af upplýsingum á 132 síðum sem eru hannaðar af fagmanni. Sú staðreynd að auk flokkanna „Fréttir“, „Skoðun“, „Þjóð“ og fleiri, eru 14 blaðsíður undir rubríkatitlinum „Sannleikur“ hlýtur samt að veita fjölmiðlasérfræðingunum smá tortryggni. Ef þú ert einfaldlega víðsýnn og heiðarlegur, þá þarftu ekki að skrifa „Sannleikur“, „Pravda“ eða jafnvel „Sannleikur“. Hver í þessum heimi veit nú þegar „sannleikann“? Enska útgáfan er, að því er okkur var sagt, fáanleg í rússnesku sendiráðunum um allan heim fyrir þá sem hafa áhuga á Krím.